Nguyên nhân và cách khắc phục môi nứt nẻ quanh năm

Có rất nhiều người môi quanh năm nứt nẻ, dùng bất cứ loại kem dưỡng môi nào cũng không hết. Đối với những trường hợp như thế này thì nguyên nhân không hẳn do môi trường bên ngoài mà chính là do cơ thể bên trong của người đó gây nên tình trạng môi bị nứt nẻ. Để hiểu kĩ hơn về tình trạng môi này thì mời bạn cùng tham khảo bài viết dưới đây.

Nguyên nhân khiến môi nứt nẻ quanh năm
Thiếu nước là nguyên nhân đầu tiên bạn cần hỏi cơ thể mình. Thiếu nước là nguyên nhân chính khiến cho môi bạn bị mất nước và bong tróc nứt nẻ quanh năm. Chính vì thế thay vì thoa kem dưỡng môi hàng ngày mà vẫn không có hiệu quả thì bạn nên uống thêm nước lọc và ăn hoa quả chín để bổ sung nước và vitamin cho môi. Hàng ngày bạn có thể nhắc nhở mình uống nước đầy đủ từ 1,5 - 2 lít (tính cả lượng nước từ rau củ quả) vừa đẹp da lại đẹp môi.

Đặc biệt các chị em quanh năm ngồi máy lạnh cũng nên chú ý không ngồi điều hòa quá lạnh hoặc quá nóng. Bởi máy lạnh là nguyên nhân trực tiếp tác động lên môi của bạn. Do đó bạn càng nên uống nhiều nước hơn để đào thải độc tố và bổ sung ẩm cho đôi môi của mình. Bên cạnh đó chị em có thể thoa kem dưỡng môi hàng ngày để bảo vệ đôi môi của mình khỏi hơi lạnh khô của điều hòa.

Từ bỏ ngay thói quen liêm môi. Thói quen này vừa mất vệ sinh mà nó còn là nguyên nhân khiến đôi môi của bạn luôn bị khô. Nguyên nhân bởi vì trong nước bọt có chứa enzyme, muối vô cơ, protein, amylase. Các thành phần này sẽ mang theo nước ở môi bạn để bốc hơi lên. Đồng thời các chất này làm cho môi bạn co lại, thô ráp hơn bình thường. Nhưng nhiều người cứ lầm tưởng liếm môi sẽ khiến môi bớt khô, thực tế là có nhưng chỉ 5 giây sau là môi bạn lại khô hơn bình thường ngay.

Thiếu vitamin B2. Vitamin B2 là vitamin quan trọng để giúp môi bạn không bji nứt nẻ và bong tróc. nên nếu như môi bạn có hiện tượng khô nẻ quanh năm thì bạn nên bổ sung các thực phẩm giàu B2 vào bữa ăn hàng ngày như hạnh nhân, chuối, sung, táo, lê, thịt, ngũ cốc, khoai lang, cà rốt, nấm…

Do thói quen thực phẩm nạp vào hàng ngày của bạn cũng có thể là thủ phạm gây khô môi kinh niên. Một số loại thực phẩm có thể là nguyên nhân gây ra hiện tượng khô môi quanh năm đó là cam, chanh, quýt, cà chua… những thực phẩm này giàu vitamin C có thể làm cho môi bạn khô hơn. Do đó khi sử dụng bạn nên dùng ống hút để uống và hạn chế để các loại quả này chạm vào môi.

Do bệnh lý của bạn. Bạn hãy xem xét lại xem mình có uống thuốc trị mụn không? Một số thuốc trị mụn có thành phần làm cho môi của bạn khô nẻ. Hoặc môi bạn khô cũng có thể bạn đang mắc bệnh lí về tuyến giáp, vẩy nến, tiểu đường, bệnh perleche… Nếu như bạn thử hết các cách trên không thấy hiệu quả thì hãy đi gặp bác sĩ để được chuẩn đoán và tư vấn chính xác nhất.

Bên cạnh đó thì bạn cũng có thể khắc phục hiện tượng môi khô nẻ bằng cách dùng các loại dưỡng da môi thiên nhiên như dầu dừa, dầu ô liu hay tẩy da chết cho môi định kì và đápmặt nạ hoa quả dưỡng ẩm môi; không uống rượu bia và ăn đồ cay nóng quá nhiều; thực hiện nếp sống lành mạnh như ngủ sớm, ăn uống đủ chất hàng ngày.

Môi đẹp thì đánh son gì cũng đẹp đẹp đúng không các chị em. Chúc chị em có một bờ môi khỏe mạnh và quyến rũ!

Trả lời vào chủ đề
Bạn cần đăng nhập hoặc đăng ký để thực hiện tương tác, đăng nhập nhanh bằng tài khoản dưới đây. Hoặc bấm vào đây để Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản chỉ mất 10 giây.