Mẹo trang điểm che mụn cực chuẩn

Mụn luôn là nỗi lo của tất cả chị em phụ nữ. Bởi mụn không chỉ làm cho chị em mất tự tin mà còn gây xấu xí cho khuôn mặt. Tuy nhiên với các mẹo trang điểm che mụn sau đây sẽ giúp chị em che được hết tất cả các loại mụn.

Chuẩn bị đồ trang điểm tốt là điều bạn phải làm đầu tiên
Da mặt mụn là lúc da bạn đang bị tổn thương niều nhất cho nên việc chọn lựa sản phẩm trang điểm cũng phải thật kĩ càng. Chị em không nên dùng các sản phẩm trang điểm giá rẻ trôi nổi trên thị trường. Bởi không chừng các sản phẩm trang điểm này lại chính là nguyên nhân khiến da chị em bị mụn.
Điều bạn nên làm để có thể tạo nên một lớp nền hoàn hảo nhất đó chính là chuẩn bị đồ trang điểm không phải hàng hiệu thì cũng nên là các sản phẩm rõ nguồn gốc xuất xứ và đặc biệt là phù hợp với làn da của mình. Ví dụ da dầu thì bạn nên chọn loại kem nền kiềm dầu chẳng hạn.
Sau đó hãy áp dụng các mẹo trang điểm sau đây để che mụn hiệu quả
Mẹo đầu tiên: hãy rửa mặt và tẩy da chết cẩn thận.
Nếu chỉ rửa mặt không thì chưa đủ, để có một lớp nền hoàn hảo thì bạn nhất thiết phải tẩy da chết. Sau khi tẩy da chết thì một mẹo nhỏ dành cho chị em đó là nên dùng nước lạnh để rửa lại giúp lỗ chân lông của da mặt bị mụn thu hẹp hơn. Điều này không chỉ giúp lớp nền mị màng hơn mà còn giúp se những nốt mụn đang bị sưng tấy của bạn. Tuy nhiên chỉ nên dùng nước lạnh vừa thôi nhé các chị em nếu không da ai nhạy cảm sẽ có thể bị ửng đỏ.

Mẹo thứ hai: thoa kem dưỡng ẩm kiềm dầu. Hầu hết các bạn bị mụn đều có vấn đề về lượng dầu trên da. Đó là da bị quá nhiều dầu khiến bít lỗ chân lông dẫn đến tình trạng mụn. Do đó để hạn chế lượng dầu khiến da bạn bị mụn thì nên dùng kem dưỡng ẩn phù hợp với da. Bởi khi da được cấp ẩm đầy đủ thì lượng dầu tiết da sẽ ít hơn. Đồng thời lớp trang điểm của bạn cũng được bền màu, lâu trôi và không bị bóng dầu.

Mẹ thứ ba: đánh kem nền kiểu dặm chứ không miết. Kem nền thì chắc chắn là bước trang điểm không thể thiếu trong quá trình trang điểm. Tuy nhiên cách dùng kem nền thoa hoặc miết như thói quen của chị em sẽ không thể che mụn hoàn hảo được. Tốt nhất là chị em nên chấm đều kem nền lên trán, hai má, cằm, mũi, sau đó lại chấm đều tiếp ra các vùng xung quanh, cuối cùng là dùng cọ hoặc mút để dặm nhẹ nhàng lên khắp khuôn mặt. Chị em có thể dùng phấn nước thì sẽ tiện hơn trong quá trình dặm phấn.
Với cách này thì lỗ chân lông cũng như những đốm mụn sẽ được che hoàn hảo. Nếu như chị em nào có quá nhiều mụn to thì có thể dùng thêm kem che khuyết điểm để lớp trang điểm được mịn màng, hoàn hảo hơn nhé.

Mẹo thứ tư: Phải dùng phấn phủ sau khi dặm xong lớp kem nền. Phấn phủ chính là bước cuối cùng để các bạn da mụn che mụn hiệu quả hơn. Với những bạn da mịn màng thì chỉ cần một chút kem nền là đã có một làn da hoàn hảo rồi nhưng chị em bị mụn thì tuyệt đối không nên bỏ qua lớp phấn phủ cuối cùng đâu nhé.

Thêm một tips nho nhỏ cho chị em muốn lớp trang điểm che được mụn lâu hơn thì hãy để sẵn một ít giấy thấm dầu trong túi xách hoặc ví mang theo. Khoảng 1 - 2 tiếng chị em thấm bớt dầu và dặm lại một lượt phấn phủ nữa là hoàn toàn yên tâm với lớp trang điểm của mình nhé.
Hi vọng với một số mẹo đơn giản sau đây có thể giúp chị em thêm những bí quyết để che mụn hiệu quả hơn. Tuy nhiên che mụn chỉ là tạm thời, chị em nên tìm cho mình phương pháp chữa mụn hiệu quả để có một làn da tuyệt vời nhé. Chúc chị em luôn hạnh phúc và xinh đẹp!

Last edited:
Trả lời vào chủ đề
Bạn cần đăng nhập hoặc đăng ký để thực hiện tương tác, đăng nhập nhanh bằng tài khoản dưới đây. Hoặc bấm vào đây để Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản chỉ mất 10 giây.