Đừng mất tự tin về bờ môi thâm

Là phái đẹp, bạn sinh ra là để yêu thương và để được yêu thương. Nhưng bạn đã bao giờ ngừng yêu thương bản thân vì một khiếm khuyết nào đó trên khuôn mặt? Có thể là một nốt ruồi, một làn da ngăm, một chiếc răng mọc không được ngay ngắn mà đôi khi chỉ là một bờ môi thâm. Nếu môi bạn đang gặp phải vấn đề môi bị thâm thì hãy tham khảo bài viết này để nhận được thông tin bổ ích.

Môi bị thâm luôn làm bạn cảm thấy mất tự tin khi ra ngoài
Vì sao môi của bạn lại bị thâm?
Nếu không may môi bạn bị thâm thì bạn đã bao giờ tự hỏi nguyên nhân gì khiến bạn bị thâm chưa? Dưới đây là một số lý do khiến môi bạn bị thâm mà bạn không hề hay biết.

Không chăm sóc bờ môi bị khô
Môi khô do cơ thể không cung cấp đủ nước dẫn đến tình trạng môi bị bong tróc, nứt lẻ. Môi bị tổn thương và trở nên thâm hơn.
Liếm môi
Liếm môi là thói quen không tốt của các chị em làm mất lớp dầu tự nhiên bảo vệ môi khiến môi nứt nẻ và dần trở lên thâm sạm.
Dùng son kém chất lượng
Việc sử dụng những loại son không có nguồn gốc rõ ràng, không đảm bảo chất lượng khiến bờ môi nhanh chóng trở nên thâm trông thấy. Nguyên nhân là do trong những loại son này chứa thành phần chì cao, được tạo ra từ những hóa chất độc hại không chỉ làm thâm môi mà còn tác động xấu tới cơ thể người sử dụng.

Dùng son kém chất lượng là nguyên nhân làm môi bị thâm
Không tẩy trang cho môi
Sau một ngày dài dùng son bờ môi của bạn chịu tác động không nhỏ từ những thành phần hóa học có trong son. Nếu không được tẩy trang, lớp son này sẽ bám lì vào môi gây khô môi, khi lớp son này bong ra sẽ kéo theo cả da môi của bạn dẫn đến môi bị tổn thương và trở lên thâm sạm.
Thường xuyên uống trà hay cà phê
Trong trà, cà phê có chất caffeine khiến môi bị thay đổi màu sắc và môi bạn sẽ dần có màu giống màu cà phê.
Tiếp xúc nhiều với ánh nắng mặt trời
Việc tiếp xúc với ánh nắng mặt trời đã thúc đẩy cơ thể sản sinh ra Melanin, tác nhân chính gây thâm môi và đen da. Bởi Melanin được cơ thể sản sinh ra với chức năng như một “chiếc dù” đen bảo vệ tế bào khỏi tác động của tia UV. Melanin có màu đen nên khi da bạn tiếp xúc với ánh nắng thì da sẽ tổng hợp lên Melanin để bảo vệ tế bào dưới lớp biểu bì da. Vậy lên càng “tắm” nắng nhiều thì môi bạn sẽ càng thâm và da sẽ càng ngăm đen.
Do di truyền
Khi bạn lớn lên mà đã có bờ môi thâm thì không thể tránh khỏi nguyên nhân do di truyền. Khi các nội tiết tố trong cơ thể không hoạt động mạnh mẽ kèm theo các đặc trưng về mặt thể chất.

Đó là 7 lý do điển hình mà chúng ta nên biết để thấy được tại sao môi của mình lại bị thâm là do nguyên nhân nào. Có thể ban đầu môi bạn không hề bị thâm như thế nhưng theo thời gian và bởi những thói quen xấu cũng như tác động xấu mà khiến môi bị thâm đen xấu xí như vậy. Vậy phải làm như nào để có được một bờ môi hồng thắm không bị xỉn màu thâm nữa?

Cách sở hữu bờ môi hồng ngọt ngào
Môi thâm khiến các chị em trở lên kém tự tin khi giao tiếp, ảnh hưởng tới chất lượng cuộc sống. Nhưng các chị em đừng lo, không có phụ nữ xấu, chỉ có phụ nữ chưa đẹp. Các cách dưới đây sẽ xóa đi bờ môi thâm, trả lại vẻ đẹp hồng hào cho bờ môi.

Có nhiều cách giúp bạn sở hữu một bờ môi hồng ngọt ngào
Thứ 1: Hãy thoa kem chống nắng cho môi khi nào ra ngoài bởi kem trông nắng sẽ giúp bảo vệ da bạn tối đa khỏi tác động xấu từ môi trường bên ngoài.
Thứ 2: Cung cấp đủ nước cho cơ thể để bờ môi của bạn luôn căng mọng và hồng hào.
Thứ 3: Hạn chế sử dụng những sản phẩm khiến môi thâm sạm như cà phê, thuốc lá…
Thứ 4: Luôn luôn dưỡng môi bất kể mùa hè hay mùa đông.
Thứ 5: Hãy sử dụng các sản phẩm son của các hãng son uy tín, chất lượng để bảo vệ môi và tẩy da chết cho môi trước khi đi ngủ. Bạn nên sử dụng sản phẩm son có thành phần tự nhiên sẽ giúp dưỡng môi của bạn tốt hơn.

Mình hay đánh son nên tối nào cũng có thói quen tẩy da chết cho môi bằng một cách vô cùng đơn giản, đó là khi mình đánh răng xong mình dùng luôn chiếc bàn chải mềm đó “kỳ cọ” cho mờ môi của mình luôn. Đảm bảo môi không còn một chút son nào khi đi ngủ. Sau đó bôi một lớp mỏng mật ong và để qua đêm. Mình đảm bảo rằng môi của bạn sẽ không bao giờ bị thâm mà ngược lại chỉ ngày càng hồng hào hơn.
Ngoài ra, mình còn thử qua nhiều cách khác và thấy cũng có hiệu quả tốt không kém. Bạn có thể dùng dầu dừa làm mặt nạ cho môi, dùng kem đánh răng làm mặt nạ cho môi, dùng vài giọt chanh cho thêm ½ thìa đường trộn cùng một thìa mật ong để làm hỗn hợp tẩy da chết và dưỡng môi cực kỳ tuyệt vời.
Nếu bạn là người ngại đánh son và ít dưỡng môi nhưng vẫn muốn có bờ môi luôn luôn tươi tắn, quyến rũ thì hãy đến các thẩm mỹ viện với các dịch vụ xóa thâm, phun săm thẩm mỹ...chắc chắn sẽ giúp bạn hài lòng với bờ môi đẹp như ý. Mình đã làm và hài lòng! Chúc bạn luôn xinh đẹp hơn nhờ những lời khuyên mà chúng tôi đưa ra để bạn tham khảo và thực hiện nó ngay tức thời nhé!

Trả lời vào chủ đề
Bạn cần đăng nhập hoặc đăng ký để thực hiện tương tác, đăng nhập nhanh bằng tài khoản dưới đây. Hoặc bấm vào đây để Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản chỉ mất 10 giây.