Cách tính ngày quan hệ an toàn?

Mình và bạn trai khi quan hệ cũng hay sử dụng những biện pháp tránh thai như bao cao su hay uống thuốc tránh thai khẩn cấp. Nhưng khi dùng bao thì bạn trai lại bảo bị giảm cảm giác, còn uống thuốc tránh thai hoài cũng không tốt. Chị em nào có kinh nghiệm chỉ mình cách tính ngày quan hệ an toàn với nhé?

Ngày có khả năng rụng trứng và có thai cao nhất được tính theo công thức sau đây: R = X - 14. Với X ở đây được biết là chu kỳ kinh nguyệt hàng tháng của bạn, 14 là số ngày hình thành nang mạc sau đó trứng sẽ rụng. Ngày bắt đầu khả năng có thai = ngày rụng trứng - 6. Ngày kết thúc khả năng có thai = ngày rụng trứng + 4. Còn những ngày còn lại là những ngày an toàn.
Bạn nên lưu ý tránh quan hệ trong những ngày có kinh nguyệt để tránh bị viêm nhiễm.

Bạn tham khảo hình dưới đây là dễ nhất.

Tính như sau:
  1. 7 ngày đầu là ngày có kinh, những ngày này không quan hệ để tránh viêm nhiễm.
  2. 12 ngày tiếp theo là không an toàn.
  3. Khoảng 10 ngày tiếp theo là an toàn.
Nên suy ra.
Ngày an toàn là: Ngày bắt đầu có kinh cộng với 19.

VD ngày có kinh của bạn là ngày 10, thì ngày an toàn là từ 29 đến ngày có kinh tiếp theo.

Trả lời vào chủ đề
Bạn cần đăng nhập hoặc đăng ký để thực hiện tương tác, đăng nhập nhanh bằng tài khoản dưới đây. Hoặc bấm vào đây để Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản chỉ mất 10 giây.