Bí quyết giúp làm giảm đi sự xuất hiện của vết chân chim

Đôi mắt là nơi thu hút mọi ánh nhìn, là nơi mọi cảm xúc được bộc lộ nhưng theo thời gian vẻ đẹp của đôi mắt bị giảm đi khi vùng da xung quanh mắt bắt đầu xuất hiện những nếp nhăn. Điều này khiến vẻ đẹp thanh xuân của bạn bị suy giảm. Ban đầu chỉ là những nếp nhăn nhỏ, mờ. Theo thời gian những vết nhăn này ngày càng hằn sâu hơn, các rãnh nhăn rõ hơn hình thành các đường rạn quanh mắt gọi là vết chân chim.

Vết chân chim thường xuất hiện ở hầu hết chị em phụ nữ hiện nay
Khi nào vết chân chim xuất hiện?

Ở vào tuổi 25, bạn bắt đầu bàng hoàng nhận ra rằng đôi mắt của mình không còn được đẹp như xưa. Khi trên mặt mình những vết chân chim xuất hiện từ khi nào không hay. Có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng này:

- Do cơ thể mất dần khả năng tái tạo collagen và elastin protein, hai thành phần luôn giữ cho làn da căng mọng và đàn hồi khiến làn da không còn đàn hồi như trước đây nữa. Hơn nữa, vùng da quanh mắt nhạy cảm hơn các vùng khác trên cơ thể. Vùng da này không tự cấp nước và giữ ẩm thường trực. Do đó, vết nhăn và vết chân chim sẽ xuất hiện sớm hơn.

Mức độ vết chân chim sẽ tăng dần theo năm tháng
- Do quá trình vận động của các cơ mắt thường xuyên như nheo mắt, nhăn mắt khi cười,...lâu ngày sẽ trở thành những vết nhăn tự nhiên và ngày càng trở lên rõ rệt.

- Do tác động của môi trường. Khi mắt thường xuyên đối diện với ánh nắng mặt trời, chịu tác động từ các tia cực tím UV khiến vùng da xung quanh mắt bị tổn thương, thúc đẩy nhanh quá trình lão hóa khiến vùng da này bị sạm đi và nhăn nhúm nhanh chóng.

- Do thói quen chăm sóc da. Việc thường xuyên bỏ qua bước chăm sóc vùng da quanh mắt đã làm cho quá trình lõa hóa đến nhanh hơn. Điều này có thể là do chưa có nhiều kiến thức về tiến trình lão hóa cũng như cho rằng kem dưỡng da mặt cũng đã góp phần chăm sóc luôn đôi mắt. Nhưng trên thực tế, vùng da quanh mắt cần một chế độ chăm sóc đặc biệt.

Bí quyết giúp làm giảm đi sự xuất hiện của vết chân chim
Để giảm thiểu sự xuất hiện của vết chân chim trên bề mặt da của chúng ta. Bạn hãy thử thực hiện theo một số các cách mà chúng tôi đưa ra dưới đây. Chắc chắn bạn sẽ thấy được sự thay đổi nếu kiên trì thực hiện và làn da của bạn sẽ trở nên cặng mịn thay vì những nếp nhăn xấu xí xuất hiện khắp nơi.

Thứ nhất: Đắp mặt nạ
Có nhiều loại mặt nạ có thể giúp làm giảm vết chân chim như:

1. Thường xuyên đắp mặt nạ nho. Nho không chỉ là loại trái cây thơm ngon tốt cho sức khỏe mà đây còn là loại quả đứng đầu danh sách thực phẩm chống lão hóa, cải thiện nếp nhăn hiệu quả giúp nuôi dưỡng làn da từ bên trong. Bởi trong nho có chứa nhiều vitamin, khoáng chất và phytochemical.

Đắp mặt nạ giúp giảm thiểu vết chân chim​
Để có hiệu quả loại bỏ vết chân chim một cách tốt nhất, bạn nên kết hợp cả việc ăn nho và đắp mặt nạ nho. Việc đắp mặt nạ nho quả thực rất đơn giản. Bạn chỉ cần nghiền nát một vài trái nho, lọc lấy nước và thoa lên vùng da ở khóe mắt và để trong khoảng 5 phút rồi rửa sạch với nước. Bạn nên áp dụng thường xuyên từ 2-3 lần/tuần.

Thứ hai: Mặt nạ trứng gà

Trứng là là nguyên liệu làm mặt nạ tuyệt vời để loại đi những nếp nhăn xấu xí không chỉ quanh mắt mà là toàn khuôn mặt. Do trứng gà chứa nhiều vitamin và khoáng chất tốt cho làn da giúp da trở lên căng hơn và mịn màng hơn. Sau khi làm sạch mặt, bạn chỉ cần lấy lòng trắng trứng gà thoa lên mặt và đợi 30 phút sau. Bạn hãy rửa lại bằng nước ấm để có hiệu quả tốt nhất. Bạn nên đắp loại mặt nạ này 2-3 lần/tuần.

Thứ ba: Mặt nạ khoai tây

Thật dễ dàng để làm ra loại mặt nạ này, bởi nguyên liệu này sẵn có ngay trong nhà bếp của bạn. Khoai tây không chỉ là loại thực phẩm cung cấp nhiều chất dinh dương mà còn là nguyên liệu tuyệt vời trong làm đẹp. Mặt nạ khoai tây sẽ giúp da bạn trắng lên nhanh chóng, hồng hào và giảm vết nhăn hiệu quả.

Bạn hãy lấy khoai tây đã luộc, đem nghiền lát và cho thêm một chút sữa tươi rồi thoa lên mặt và quanh mắt. Bạn hãy chờ 30 phút sau rồi rửa lại bằng nước ấm. Bạn sẽ thấy hiệu quả bất ngờ nếu thực hiện 2-3 lần mỗi tuần.
Ngoài ba loại mặt nạ rất hiệu quả ở trên, các bạn có thể tham khảo thêm các loại mặt nạ tốt để xóa nhăn khác như: mặt nạ dưa leo, mặt nạ sữa tươi, mặt nạ bằng trứng luộc, đắp túi trà lọc, mặt nạ tinh dầu hạnh nhân,mặt nạ tinh dầu chanh...

Làm giảm vết chân chim nhờ sử dụng các sản phẩm làm đẹp

Hiện nay, vết chân chim không còn là nỗi lo của các chị em nữa khi mà trên thị trường đã có các sản phẩm giúp chị em xóa vết nhăn nhanh chóng giúp chị em lấy lại vẻ đẹp và sự tự tin. Dù vậy, làm đẹp là một quá trình. Các chị em hãy tìm hiểu thật kỹ để tìm ra cho mình sản phẩm phù hợp, hiệu quả, tránh được các sản phẩm hàng giả, hàng nhái trên thị trường.

Sử dụng mỹ phẩm làm đẹp có thể giúp giảm vết chân chim​
Ngoài ra, chế độ nghỉ ngơi cũng ảnh hưởng một phần không nhỏ tới quá trình lão hóa da. Nếu các chị em nào hay thức khuya hãy điều chỉnh lại chế độ nghỉ ngơi của mình. Ngủ đủ giấc và uống đủ nước sẽ giúp bạn luôn tươi trẻ mỗi ngày. Với các chị em thường xuyên làm việc trong môi trường chịu nhiều ảnh hưởng của ánh sáng mặt trời hãy làm những điều để bảo vệ da mình như: thoa kem chống nắng, che chắn khuôn mặt cẩn thận và hãy sắm cho mình một cái kính dâm nhé. Chúc các chị em luôn xinh đẹp!

Trả lời vào chủ đề
Bạn cần đăng nhập hoặc đăng ký để thực hiện tương tác, đăng nhập nhanh bằng tài khoản dưới đây. Hoặc bấm vào đây để Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản chỉ mất 10 giây.